เมื่อวันที่ 8 กรกฎาคม 2564 นายอนุกูล ทองนุ้ย ผอ.สพป.สกลนคร เขต 2 ประธานเปิดการจัดทำข้อมูลนักเรียนยากจน ผ่านระบบสารสนเทศ การจัดเงินอุดหนุนแบบมีเงื่อนไข (นักเรียนทุนเสมอภาค) ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564 เพื่อให้นักเรียนยากจนได้รับการช่วยเหลือ ลดความเหลื่อมล้ำทางการศึกษา สามารถสร้างหลักประกันโอกาสทางการเรียนรู้ ให้แก่เยาวชนไทยทุกคนอย่างมีประสิทธิภาพ โดยให้โรงเรียนจัดทำข้อมูลนักเรียนยากจนผ่านระบบสารสนเทศ เพื่อขอรับเงินอุดหนุนนักเรียนยากจนพิเศษแบบมีเงื่อนไข โดยการเชื่อมโยงข้อมูลนักเรียนรายบุคคลจากระบบจัดเก็บข้อมูลรายบุคคล (DMC) ที่มีการเลือกประเภทความด้อยโอกาส ”ยากจน” เข้าสู่ระบบการคัดกรองปัจจัยพื้นฐานนักเรียนยากจน เพื่อคัดกรองนักเรียนตามหลักเกณฑ์ที่กองทุนเพื่อความเสมอภาค โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมประมาณ 70 คน ณ หอประชุมรวมใจสามัคคี
![](https://web2.sakon2.go.th/wp-content/uploads/2021/07/361312.jpg)
![](https://web2.sakon2.go.th/wp-content/uploads/2021/07/490718-1024x841.jpg)
![](https://web2.sakon2.go.th/wp-content/uploads/2021/07/490703_0-1024x576.jpg)
![](https://web2.sakon2.go.th/wp-content/uploads/2021/07/490704-1024x576.jpg)
![](https://web2.sakon2.go.th/wp-content/uploads/2021/07/490721-1024x576.jpg)
![](https://web2.sakon2.go.th/wp-content/uploads/2021/07/490705-1024x576.jpg)